Cá độ bóng đá mùa Euro bị phạt thế nào?

Mỗi mùa bóng lăn lại có rất nhiều người tán gia bại sản, thậm chí còn phải tự tử do ham mê cá độ bóng đá dẫn tới nợ nần khắp nơi. Vậy hành vi cá độ bóng đá bị phạt thế nào ? Liệu có phải đi tù không ?

Cá độ bóng đá có phải hành vi đánh bạc không?

Theo Điều 1 Nghị quyết 01/2010 / NQ-HĐTP, “ đánh bạc trái phép ” được hiểu là hành vi đánh bạc được thực thi dưới bất kỳ hình thức nào với mục tiêu được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền được cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền được cho phép nhưng thực thi không đúng với lao lý trong giấy phép được cấp .

Trong khi đó, cá độ bóng đá cũng được thực hiện với mục đích được thua bằng tiền hoặc hiện vật mà không được cơ quan nhà nước cho phép. Do đó, cá độ bóng đá cũng được xem là hành vi đánh bạc trái phép. 

Trên trong thực tiễn, cá độ bóng đá được thực thi hầu hết dưới 03 hình thức :
1 – Trực tiếp thỏa thuận hợp tác đặt cược không trải qua người tổ chức triển khai mà ăn thua bằng tiền giữa những người cùng xem trực tiếp một trận bóng .
2 – Tham gia cá cược bằng tiền trải qua người môi giới .
3 – Mở thông tin tài khoản trên những trang mạng cá cược trên Internet ( hình thức này hiện đang khá phổ cập ) .

Cá độ bóng đá bị phạt hành chính bao nhiêu tiền?

Như đã nghiên cứu và phân tích, cá độ bóng đá cũng được coi là đánh bạc trái phép. Vì vậy, nếu cố ý triển khai, người tham gia cá độ bóng đá sẽ bị xử phạt hành chính theo pháp luật được nêu tại Nghị định 167 / 2013 / NĐ-CP. Cụ thể khoản 2 Điều 26 Nghị định này lao lý :

2. Phạt tiền từ một triệu đồng đến 2.000.000 đồng so với một trong những hành vi đánh bạc sau đây :
a ) Đánh bạc trái phép bằng một trong những hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc những hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật ;
b ) Đánh bạc bằng máy, game show điện tử trái phép ;
c ) Cá cược bằng tiền hoặc dưới những hình thức khác trong hoạt động giải trí tranh tài thể thao, đi dạo vui chơi, những hoạt động giải trí khác ;
d ) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề .

phạt tiền từ 01 triệu đồng đến 02 triệu đồng. Ngoài ra người vi phạm còn bị tịch thu tang vật, phương tiện và tiền thu được do cá độ bóng đá mà có. 

ca do bong da

Như vậy, nếu thực hiện hành vi cá độ bóng đá, người vi phạm sẽ bị. Ngoài ra người vi phạm còn bị tịch thu tang vật, phương tiện và tiền thu được do cá độ bóng đá mà có.

Cá độ bóng đá bị xử lý như thế nào? (Ảnh minh họa)

Cá độ bóng đá liệu có bị đi tù không?

Để ngăn ngừa hành vi cá độ bóng đá, pháp luật hình sự đã đặt ra mức phạt nghiêm khắc cho hành vi này. Theo đó, hành vi cá độ bóng đá hoàn toàn có thể bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự về tội Đánh bạc. Cụ thể Điều 321 Bộ luật Hình sự năm năm ngoái, sửa đổi bổ trợ năm 2017 đã lao lý :

– Phạt tiền từ 20 – 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng – 03 năm: Hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá:

+ Từ 05 triệu – dưới 50 triệu đồng
+ Dưới 05 triệu đồng nhưng :

  • Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi tổ chức đánh bạc/gá bạc.
  • Đã bị kết án về tội này hoặc tội tổ chức đánh bạc/gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

– Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau:

nếu phạm tội thuộc một trong những trường hợp sau :+ Có đặc thù chuyên nghiệp .
+ Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên .
+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện đi lại điện tử để phạm tội .
+ Tái phạm nguy khốn .
Ngoài ra, người phạm tội còn hoàn toàn có thể bị vận dụng hình phạt bổ trợ là phạt tiền từ 10 – 50 triệu đồng .

Như vậy, nếu thực hiện hành vi cá độ bóng đá với số tiền từ 05 – dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 05 triệu nhưng đã bị phạt hành chính hoặc kết án về hành vi liên quan đến cờ bạc, người cá độ sẽ bị phạt tù đến 03 năm.

Trường hợp cá độ có tổ chức hoặc tiền cá độ từ 50 triệu đồng trở lên hoặc cá độ trực tuyến thông qua các trang cá độ online,…, người vi phạm còn có thể bị phạt đến 07 năm tù.

Trường hợp cá độ có tổ chức triển khai hoặc tiền cá độ từ 50 triệu đồng trở lên hoặc cá độ trực tuyến trải qua những trang cá độ trực tuyến, …, người vi phạm còn hoàn toàn có thể bị phạt đến 07 năm tù .

Trên đây là thông tin về mức phạt đối với hành vi cá độ bóng đá. Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ: 1900.6192 để được hỗ trợ.

>> Bán độ bóng đá phạm tội gì?

Source: https://songbac.top
Category: Blog Casino